Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác có xâm phạm quyền tác giả ?

Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác thế nào để không xâm phạm quyền tác giả ?Nhạc chế là một trong những thể loại âm nhạc tương đối quen thuộc với nhiều người. Với đặc thù là vui nhộn ; dễ nghe dựa trên nền các ca khúc quen thuộc ; được tác giả của các ca khúc nhạc chế viết lại từ các tác phẩm âm nhạc khác. Không ít các ca khúc nhạc chế được người theo dõi nhìn nhận rất cao. Tuy nhiên đứng trên góc nhìn pháp lý ; liệu việc Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác có xâm phạm quyền tác giả không ? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu và khám phá yếu tố này trải qua bài viết dưới đây .
Căn cứ pháp lý

Quyền tác giả là gì?

Để hiểu xem việc Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác có xâm phạm quyền tác giả hay không ? Chúng ta cần phải hiểu quyền tác giả là gì? Tác giả sở hữu tác phẩm có những quyền gì đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra ?

Theo pháp luật tại khoản 2 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi, bổ trợ 2019 thì :

“Quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.”

Quyền tác giả phát sinh kể từ khi một người phát minh sáng tạo ra tác phẩm đó. Không phân biệt nội dung cũng như đã ĐK hay chưa ĐK. Quyền tác giả gồm có hai nhóm quyền chính gồm có quyền nhân thân và quyền gia tài so với tác phẩm. Theo đó quyền nhân thân sẽ gắn liền với tác phẩm và được bảo lãnh vĩnh viễn theo tác phẩm. Đối với quyền gia tài thì được pháp lý bảo lãnh trong một thời hạn nhất định .

Tác phẩm âm nhạc có được bảo hộ quyền tác giả?

Theo pháp luật tại điểm d khoản 1 điều 14 ; lao lý về các mô hình bảo tác phẩm được bảo lãnh quyền tác giả. Theo đó quyền so với tác phẩm âm nhạc ; được coi là một trong những mô hình tác phẩm được bảo lãnh. Cụ thể người phát minh sáng tạo ra tác phẩm âm nhạc sẽ có các quyền ; tương quan đến nhân thân và gia tài so với tác phẩm của mình. Theo đó nội dung của các quyền được ghi nhận ; tại điều 19, 20 Luật sở hữu trí tuệ 2005 như sau :

Quyền nhân thân

  • Đặt tên cho tác phẩm;
  • Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;
  • Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;
  • Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm; không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào; gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

Quyền tài sản

  • Làm tác phẩm phái sinh;
  • Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;
  • Sao chép tác phẩm;
  • Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;
  • Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến; vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;
  • Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

Theo hướng dẫn tại Điều 10 Nghị định 22/2018 / NĐ-CP ; tác phẩm âm nhạc là tác phẩm được bộc lộ dưới dạng nhạc nốt trong bản nhạc hoặc các ký tự âm nhạc ; khác hoặc được định hình trên bản ghi âm, ghi hình có hoặc không có lời ; không nhờ vào vào việc trình diễn hay không trình diễn .

Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác có xâm phạm quyền tác giả ?

Quyền tác giả được bảo lãnh gồm có quyền gia tài và quyền nhân thân. Bởi vậy Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác đã xâm phạm đến quyền về gia tài ; so với tác phẩm của người khác. Theo pháp luật tại khoản 7 điều 28 Luật sở hữu trí tuệ 2005 pháp luật về hành vi xâm phạm quyền tác giả như sau :

7. Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 của Luật này.

Thời hạn bảo lãnh so với quyền tác giả của tác phẩm âm nhạc ; theo điểm b khoản 2 Điều 27 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ trợ 2019 là suốt cuộc sống tác giả và 50 năm tiếp theo năm tác giả chết .
Trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo lãnh chấm hết vào năm thứ 50 năm sau năm đồng tác giả ở đầu cuối chết .
Theo khoản 8 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi 2009, tác phẩm phái sinh là tác phẩm dịch từ ngôn từ này sang ngôn từ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn .
Có thể thấy, viết lại lời bài hát là việc sử dụng tác phẩm âm nhạc đã có để phóng tác – phỏng theo nội dung của một tác phẩm mà viết lại thành một tác phẩm khác theo một nhu yếu nhất định. Vì vậy, việc này được xem là hành vi xâm phạm quyền tác giả .

Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác thế nào để không xâm phạm quyền tác giả ?

Không thể phủ nhận những hiệu ứng của những tác phẩm phái sinh từ tác phẩm gốc. Việc chế lời bài hát từ ca khúc của người khác chính là một dạng tác phẩm phái sinh. Tuy nhiên việc chế lời, hay sáng tác như thế nào để không vi phạm quyền tác giả thì không phải ai cũng biết. Theo đó trước khi quyết định hành động sử dụng một tác phẩm nào đó ; hay nói cách khác là Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác thì cần làm như sau :

  • Khi tổ chức, cá nhân muốn sử dụng một tác phẩm âm nhạc; đang trong thời hạn bảo hộ quyền tác giả để viết lại lời mới thì cần xin phép chủ sở hữu quyền tác giả và trả tiền nhuận bút; thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả. 
  • Nếu thời hạn bảo hộ tác phẩm đã hết, tổ chức, cá nhân khác có thể sử dụng tác phẩm này mà không cần phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao đối với chủ sở  hữu quyền tác giả.

Việc xin ý kiến tác giả; cũng như xác định thời hạn bảo hộ quyền tác giả có ý nghĩa vô cùng quan trọng; trong việc xác định có được làm tác phẩm phái sinh hay không? Cũng như giảm thiểu được các tranh chấp phát sinh không; đáng có làm ảnh hưởng đến quyền lợi của các bên.

Liên hệ Luật Sư X

Hi vọng, qua bài viết”Chế lời bài hát từ ca khúc của người khác có xâm phạm quyền tác giả ? “giải đáp được những thắc mắc cho các bạn về các vấn đề có liên quan.

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Luật sư X, để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ của luật sư.

Hotline : 0833.102.102.

Câu hỏi liên quan

Nộp hồ sơ đăng ký quyền tác giả ở đâu?

Hồ sơ nộp tại Cục Bản quyền tác giả có trụ sở chính ở thành phố Hà Nội; hoặc văn phong đại diện của Cục ở thành phố Hồ Chí Minh và Đà Nẵng để xin cấp Văn bằng bảo hộ.

Hồ sơ đăng ký bản quyền tác giả đối với tác phẩm âm nhạc cần những gì ?

Chuẩn bị hồ sơ đăng ký gồm: Tờ khai đăng ký quyền tác giả (01 bản);
– Bản sao tác phẩm cần bảo hộ (02 bản);
– Giấy uỷ quyền (nếu được uỷ quyền thực hiện);
– Văn bản đồng ý của các đồng tác giả (nếu có đồng tác giả);
– Văn bản đồng ý của các đồng chủ sở hữu (nếu thuộc sở hữu chung).

Khi nào thì trích dẫn các tác phẩm đã công bố không phải trả tiền nhuận bút?

Theo quy định của pháp luật thì để trích dẫn tác phẩm không phải xin phép, không phải trả tiền khi đáp ứng đủ 3 tiêu chí sau:
tác phẩm đó đã được công bố. Công bố một tác phẩm là việc phát hành tác phẩm đến công chúng; với số lượng bản sao đủ để đáp ứng nhu cầu hợp lý của công chúng; tuỳ theo bản chất của tác phẩm, do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả thực hiện; hoặc do cá nhân, tổ chức khác thực hiện với sự đồng ý của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả…

5/5 – ( 1 bầu chọn )

Source: https://nhacchuong.net
Category: Bảng xếp hạng nhạc chuông

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...

Trả lời

Liên hệ với chúng tôi

Some text some message..